Spread the love

शेतकऱ्यांना कृषी यंत्रामध्ये सर्वोत्तम अनुदान देण्यासाठी, सरकारने कीड/रोग, तण नियंत्रण योजना सुरू केली आहे या योजनेअंतर्गत शेतकऱ्यांना वेगवेगळे फवारणी यंत्र योजनेच्या माध्यमातून दिले जाणार आहेत. तर जाणून घ्या तुम्हाला या योजनेअंतर्गत किती सबसिडी मिळेल.देशातील शेतकऱ्यांना आर्थिक मदत व्हावी आणि त्यांचे उत्पन्न वाढावे यासाठी त्यांना शासनाच्या शासकीय योजनांद्वारे पूर्ण मदत केली जाते. भारत सरकारनेही अशा अनेक उत्कृष्ट योजना शेतकऱ्यांसाठी तयार केल्या आहेत, ज्यामध्ये शेतकरी सहभागी होऊन अनेक लाभ घेत आहेत.

या क्रमाने, राज्य सरकार देखील त्यांच्या संबंधित स्तरावर केंद्र सरकारच्या योजनांना प्रोत्साहन देते. यामुळे अलीकडेच सरकारने शेतकऱ्यांसाठी कीड/रोग, तण नियंत्रण योजना लागू केली आहे, ज्यासाठी सरकारने सुमारे 19257.75 लाख रुपयांचे बजेट तयार केले आहे. ही योजना राज्यात 5 वर्षांसाठीच राबविण्यात येणार आहे.तुमच्या माहितीसाठी, आम्ही तुम्हाला सांगतो की देशभरातील बहुतेक शेतकऱ्यांना त्यांच्या पिकांच्या सुरक्षिततेसाठी आर्थिक नुकसान सहन करावे लागते, कारण देशात अशी अनेक राज्ये आहेत. जिथे शेतकऱ्यांची पिके सुरक्षित नाहीत. त्यांच्यासाठी कोणतीही पुरेशी व्यवस्था उपलब्ध करून देण्यात आलेली नाही, जेणेकरून ते त्यांचे पीक दीर्घकाळ टिकवून ठेवू शकतील. त्यामुळे त्यांना त्यांच्या पिकाचा योग्य लाभ मिळत नाही.

यामुळे राज्यातील शेतकऱ्यांच्या पिकांचे संरक्षण करण्यासाठी सरकारने ही योजना लागू केली आहे. यामध्ये केवळ कृषी यंत्रासाठी अनुदान दिले जाणार नाही, तर पीक सुरक्षित ठेवण्यासाठीही अनुदान दिले जाईल आणि त्याचबरोबर त्यांना इतर अनेक लाभांची सुविधाही मिळणार आहे. चला तर मग या लेखाच्या साहाय्याने कीड/रोग, तण नियंत्रण योजना जाणून घेऊया.

• कीड/रोग, तण नियंत्रण योजनेत बरेच फायदे

राज्य सरकारच्या या योजनेत शेतकऱ्यांना रासायनिक औषधे आणि फवारणीसाठी सुमारे 50 टक्के अनुदानाची सुविधा उपलब्ध करून दिली जाणार आहे. या योजनेसाठी सरकारने एक प्रस्तावही जारी केला आहे, ज्यामध्ये पिकांमध्ये दरवर्षी तणांमुळे 15 ते 20 टक्के नुकसान, पिकावरील रोगांमुळे 26 टक्के नुकसान आणि पिकांचे सुमारे 20 टक्के नुकसान झाल्याचे सांगण्यात आले आहे. कीटक. पहायला मिळते. इतकेच नाही तर अनेक वेळा योग्य साठवणूक न झाल्याने शेतकऱ्यांना ७ टक्क्यांपर्यंत नुकसान सहन करावे लागते. या सर्व समस्यांना तोंड देण्यासाठी सरकारने येत्या पाच वर्षांत नुकसान कमी करण्यासाठी हा आराखडा तयार केला आहे. यासाठी 5 वर्षात या योजनेसाठी 192.57 कोटी रुपये खर्च केले जातील, जेणेकरून शेतकऱ्यांचे पीक पिकाच्या नुकसानीपासून सहज वाचता येईल, असे सरकारने सांगितले.

• नॅपसॅक स्प्रेअर, पॉवर स्प्रेअर कृषी यंत्रावर अनुदान
या योजनेंतर्गत गरीब आणि आर्थिकदृष्ट्या दुर्बल शेतकऱ्यांना नॅपसॅक स्प्रेअर, पॉवर स्प्रेअर कृषी यंत्रसामग्रीसाठी 50 टक्क्यांपर्यंत अनुदान दिले जाईल. याशिवाय सन 2022-23 मध्ये शेतकऱ्यांना 1.95 लाख हेक्टर जमीन क्षेत्रासाठी अनुदानावर कृषी संरक्षण रसायने उपलब्ध करून देण्याची सुविधाही मिळणार आहे. ज्या अंतर्गत सरकार 2022-23 या वर्षात शेतकर्‍यांसाठी सुमारे 6,000 कृषी संरक्षण यंत्रे पुरवणार आहे.

• याशिवाय शेतकऱ्यांना पर्यावरण संरक्षण आणि बिनविषारी अन्न उत्पादनासाठी जैव कीटकनाशके आणि बायोएजंट्सवर ७५ टक्क्यांपर्यंत सबसिडी दिली जाईल. या योजनेचा लाभ शेतकऱ्यांना योग्य पद्धतीने मिळू शकतो. यासाठी कृषी विभागाने राज्यातील 9 आय.पी.एम. प्रयोगशाळा स्थापन केल्या आहेत. जैव कीटकनाशके जसे ट्रायकोडर्मा, ब्युवेरिया विकियाना, N.P.V. ट्रायकोग्रामा कार्डसारख्या बायोएजंट्सच्या उत्पादनावर भर दिला जाईल.

• शासनाच्या या योजनेत शेतकऱ्यांना पीक सुरक्षित ठेवण्यासाठी गोदामातील साधनसंपत्तीवर अनुदानही मिळणार आहे. ज्यामध्ये शेतकऱ्यांना दोन, तीन आणि पाच क्विंटल साठ्यावर 50 टक्के मदत मिळणार आहे. ज्यामध्ये राज्यातील 41 लाख 42 हजार शेतकऱ्यांना लाभ मिळणार आहे.

• लवकरच या योजनेचा लाभ घेण्यासाठी शासनामार्फत अर्ज स्वीकारण्याची प्रक्रिया सुरू होईल. अर्ज स्वीकारण्याची प्रक्रिया सुरू होताच आपण या योजनेसाठी अर्ज करू शकतो. शासनामार्फत अर्ज स्वीकारण्याची प्रक्रिया सुरू होतात आम्ही तुम्हाला ऑनलाईन पद्धतीने या योजनेसाठी अर्ज कशा प्रकारे कराच्या याबाबतची माहिती व लिंक देऊ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

मराठी बातमी