सौर रूफटॉप योजना 2022 : शासकीय योजनेमार्फत आता सौर पॅनेल विनामूल्य तुमच्या घरावर्ती बसवा , व विजबिलाची कायमची चिंता मिटवा !

Spread the love

सध्या देशात एकीकडे विजेचे संकट आहे, तर दुसरीकडे वीज बिलाच्या वाढत्या दरांमुळे लोक हैराण झाले आहेत. अशा स्थितीत महागाईचा थेट परिणाम सर्वसामान्यांच्या खिशावर होत आहे, मात्र याच दरम्यान आम्ही लोकांसाठी विजेशी संबंधित एक महत्त्वाची बातमी घेऊन आलो आहे, त्याच्या साह्याने (सोलर पॅनल) आता तुमची होणार वीजेपासून सुटका बिले केंद्र सरकारकडून वीजग्राहकांसाठी आज मोफत वीज योजना राबविली जात आहे. या योजनेंतर्गत ग्राहक सौरऊर्जेचा मोफत लाभ घेऊ शकतात, आता तुम्ही लोक विचार करत असाल की हे कसे होऊ शकते.

सरकारच्या या सोलर रूफटॉप योजनेंतर्गत फक्त तुम्हाला तुमच्या घराच्या छतावर सोलर पॅनल बसवावे लागतील आणि तुम्ही मोफत सौरऊर्जेचा वापर करू शकता. यासाठी सरकार तुम्हाला मदत करेल. आम्ही ज्या योजनेबद्दल बोलत आहोत त्याचे नाव आहे ‘सोलर रुफटॉप सबसिडी स्कीम’, या योजनेअंतर्गत तुम्ही तुमच्या घराच्या छतावर सोलर रूफटॉप बसवून सुमारे 30 ते 50% वीज खर्च कमी करू शकता.

या सोलर रूफटॉप योजनेची सर्वात चांगली गोष्ट म्हणजे त्याची किंमत 5-6 वर्षात भरली जाईल आणि पुढील 19-20 वर्षांसाठी तुम्हाला सौरऊर्जेवरून मोफत वीज मिळू शकेल. म्हणजेच तुम्हाला एकूण 25 वर्षे वीज मिळेल. तुमच्या भागातील गटविकास अधिकारी यांच्याकडे जाऊन तुम्ही योजनेची माहिती मिळवू शकता. देशात ग्रामीण भागापासून ते शहरांपर्यंत लोकांना सौरऊर्जा योजनांबाबत जागरूक केले जात आहे.

40 टक्क्यांपर्यंत सबसिडी दिली जाईल: सौर रूफटॉप योजना अपडेट 2022

या सौर रूफटॉप योजनेंतर्गत ग्राहकांना सबसिडी देखील दिली जात आहे, 3KW पर्यंत सौर रूफटॉप पॅनेल स्थापित करण्यासाठी 40% पर्यंत सबसिडी दिली जाईल. तर 3KW नंतर 10KW पर्यंत 20% अनुदान दिले जाईल. यासाठी तुम्हाला जास्त जागेचीही गरज नाही. घराच्या किंवा कारखान्याच्या छतावर 1KW सौर ऊर्जेसाठी किमान 10 चौरस मीटर जागा हवी आहे.

अशा प्रकारे सोलर पॅनल बसवले जातात

सोलर पॅनल बसवण्यासाठी तुमच्या घरातील वीज पुरवठा करणाऱ्या कंपनीचीही मदत घेतली जाते. ते तुमच्या घरात असे मीटर बसवतात, ज्यातून तुम्ही सौर पॅनेल तसेच विद्युत विभागाकडून वीज घेऊ शकता. यामध्ये तुमच्या सौरमालेतून किती सौरऊर्जा निर्माण झाली आणि तुम्ही महिन्याभरात किती ऊर्जा वापरली हे पाहिले जाते. वीज कमी आणि वापर जास्त असल्यास बिल भरावे लागेल. पण जर सौर पॅनेलपेक्षा कमी विजेचा वापर होत असेल तर वीज विभाग तुमचे बिल भरेल.

सोलर पॅनलची किंमत किती आहे ?

सोलर सिस्टमची किंमत 1 लाख 65 हजार रुपये होती. जी सरकारकडून सबसिडी घेतल्यानंतर येते. तसेच, ते बसविण्यासाठी स्वतंत्रपणे 25 हजार खर्च येतो. मात्र ते बसविल्यानंतर त्यांचे वीजबिल ज्या प्रकारे शून्य झाले आहे, त्याचा खर्च तीन वर्षांत पूर्णपणे भरला जाईल. अशा परिस्थितीत वीजबिल कमी करण्याचा चांगला पर्याय समोर आला आहे. ते म्हणतात की सोलर रुफटॉप योजनेत सोलर पॅनल बसवण्यासाठी आधी आजूबाजूच्या दोन-तीन कंपन्यांशी बोलायला हवं. आजकाल अशा अनेक कंपन्या आहेत ज्या सरकारी अनुदानाची सर्व कामे स्वतःच करतात. जेणेकरून सौरऊर्जा ग्राहकांना भार सहन करावा लागणार नाही.

Leave a Comment