PM जन धन खाते : जनधन खातेधारकांना तात्काळ 10,000/- रुपये कर्ज ! जाणून घ्या इतर फायदे .

Spread the love

PM जन धन खाते 2022: सन 2014 मध्ये देशातील केंद्रातील मोदी सरकारने प्रत्येक नागरिकाला बँकेशी जोडण्यासाठी प्रधानमंत्री जन धन योजना नावाची योजना सुरू केली. या योजनेअंतर्गत देशातील कोणताही नागरिक झिरो बॅलन्सवर बँक खाते उघडू शकतो. सरकार वेळोवेळी या योजनेत (पीएम जन धन योजना) बदल करत आहे. या वर्षीही सरकार बदलले, जाणून घेऊया या सरकार बदलाविषयी.

आता असे सांगितले जात आहे की ज्या नागरिकाने या पीएम जन धन योजनेअंतर्गत बँक खाते उघडले आहे! आता त्या नागरिकांना या जनधन खात्यांमधून 10 हजार रुपयांपर्यंतची रक्कमही मिळू शकते. ही रक्कम तुम्ही तुमच्या खात्यात कशी हस्तांतरित करू शकता? या लेखात संपूर्ण तपशील जाणून घ्या

देशातील गरिबांना ओव्हरड्राफ्ट दिला जाईल
देशातील केंद्र सरकारची ही PMJDY योजना गरिबांसाठीही वरदानच! आणि या योजनेचे सर्वात मोठे वैशिष्ट्य म्हणजे तुम्ही तुमच्या खात्यात ओव्हरड्राफ्टसाठी देखील अर्ज करू शकता! प्रधानमंत्री जन धन योजनेचा कोणताही खातेदार ओव्हरड्राफ्ट सुविधेचा लाभ घेऊ शकतो. पण यासाठी तुम्हाला ज्या बँक मॅनेजरमध्ये तुमचे खाते आहे त्यांच्याशी संपर्क साधावा लागेल.

ओव्हरड्राफ्ट सुविधा ही फक्त एकाच प्रकारचे कर्ज आहे. शाखेशी संपर्क साधल्यानंतर बँक तुम्हाला ओव्हरड्राफ्ट देखील देऊ शकते. जे तुम्ही एटीएम कार्ड किंवा यूपीआयने सहज काढू शकता! आणि ओव्हरड्राफ्ट सुविधेत देखील व्याज (जन धन खाते) दररोज भरावे लागते. जर तुम्ही पेमेंट पुन्हा ओडीमध्ये जमा केले तर तुम्हाला त्या रकमेवर व्याज देखील द्यावे लागणार नाही.

यापूर्वी बँक पीएम जनधन खात्यांमध्ये 5000 रुपयांपर्यंत ओव्हरड्राफ्ट सुविधा देत होती. सध्या 10,000 रु केली आहे. ओव्हरड्राफ्टचा लाभ घेण्यासाठी पीएम जन धन योजनेतील तुमचे खाते किमान ६ महिने जुने असले पाहिजे. तुमचे खाते 6 महिने जुने नसेल तर! त्यामुळे अशा परिस्थितीत बँक तुम्हाला फक्त 2000 रुपयांपर्यंत ओव्हरड्राफ्टची सुविधा देऊ शकते.

प्रधानमंत्री जन धन योजने अंतर्गत खाते कसे उघडावे
सरकारच्या या PMJDY योजनेअंतर्गत तुम्ही कोणत्याही बँकेत खाते उघडू शकता. याकरिता फक्त आधार कार्ड ह्यासोबतच पॅन कार्ड आवश्यक असेल. आणि सरकारच्या या प्रधानमंत्री जन धन योजनेत 10 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या मुलांचे खाते उघडता येईल!

जन धन खाते उघडल्यावर खातेधारकाला रुपे डेबिट कार्ड मिळते. या कार्डवर तुम्हाला 2 लाख रुपयांचे मोफत विमा संरक्षण देखील मिळते. यासोबतच सरकारकडून 30,000 रुपयांचे आयुर्विमा संरक्षणही दिले जाते.

आतापर्यंत करोडो बँक खाती उघडण्यात आली आहेत (जन धन खाते २०२२)
केंद्र सरकारच्या या पंतप्रधान जन धन योजनेअंतर्गत आतापर्यंत ४६.२५ कोटी लाभार्थ्यांची खातीही उघडण्यात आली आहेत. मार्च 2015 मध्ये, या योजनेअंतर्गत (PMJDY) खात्यांची संख्या केवळ 14.72 कोटी होती. त्यावेळी 10 ऑगस्ट 2022 पर्यंत या विविध खात्यांची संख्या आता तीन पटीने वाढून तब्बल 46.25 कोटी झाली आहे. जर तुम्हाला तुमचे जन धन खाते उघडायचे असेल तर तुम्ही बँकेत जाऊन ते उघडू शकता.

Leave a Comment