मोत्याची शेती करा व मिळवा दर महिना लाखोंचे उत्पन्न !जाणून घ्या मोत्याच्या शेती विषयी संपूर्ण माहिती , शेतीपूरक मोत्यांचा व्यवसाय .

Spread the love

प्राचीन काळापासून शेतकरी बांधव पारंपरिक शेती करत आहेत. ज्यामध्ये तो धान्य आणि भाजीपाला उत्पादन करतो. परंतु सध्याच्या काळात शेतकरी बांधवांकडून अधिक नफा मिळविण्यासाठी नवनवीन प्रयोग केले जात असून त्यात ते अधिक फायदेशीर पिकांचे उत्पादन घेत आहेत. आज आपण अशाच एका पिकाबद्दल सांगणार आहोत, ज्याला मोती म्हणतात. मोती एक चमकदार आणि कठोर मौल्यवान दगड आहे, जो प्राचीन काळापासून दागिने आणि सजावटीमध्ये वापरला जात आहे.

भारतात मोत्याचे उत्पादन खूपच कमी आहे, त्यामुळे इतर देशांतून मोत्यांची मोठ्या प्रमाणात निर्यात केली जाते. शेतकरी बांधवांची इच्छा असल्यास ते मोत्यांची लागवड करून अधिक नफा मिळवू शकतात. त्याच्या लागवडीमध्ये कमी खर्चात जास्त उत्पन्न मिळवता येते, तसेच त्याची लागवड जास्त कष्टाची नसते.

मोती नैसर्गिकरित्या तयार होण्यासाठी एक वर्षाचा कालावधी लागतो. हा मोती गोगलगाय नावाच्या प्राण्याने नैसर्गिक पद्धतीने तयार केला आहे. पण आता त्याचीही निर्मिती होत आहे. जर तुम्हीही मोत्यांची शेती करण्याचा विचार करत असाल तर या लेखात आम्ही तुम्हाला मोत्यांची शेती कशी केली जाते आणि मोत्याची किंमत किती आहे हे सांगणार आहोत? बद्दल |

मोती लागवडीसाठी तलाव तयार करा

मोत्यांची लागवड जमिनीत नाही तर थेट पाण्यात केली जाते. ज्यासाठी तुम्हाला एक तलाव तयार करावा लागेल. तुम्हाला जितके ऑयस्टर तयार करायचे आहेत तितके मोठे तलाव तयार करा. तलाव तयार करण्यासाठी जमिनीत खड्डा करून सिमेंटसाठी छिद्र तयार करावे. यानंतर तलावात पॉलिथिन टाकून पाणी भरले जाते. जर खड्डा कमी पाणी शोषत असेल तर पॉलिथिन लावण्याची गरज नाही.

ऑयस्टरची तयारी

ऑयस्टरद्वारे मोती तयार होतात. त्यामुळे नद्यांमधून शिंपले आणावे लागतात, पण आता बाजारातही शिंपले सहज उपलब्ध होतात. या ऑयस्टरसाठी स्वच्छ पाणी आवश्यक आहे, घाणेरडे पाणी ऑयस्टरद्वारे शोषले जात नाही. ऑयस्टर आपल्या अन्नासाठी मॉस वापरतो.

मोत्यांचे प्रकार

मोत्यांचे प्रामुख्याने तीन प्रकार आहेत. जे वेगवेगळ्या उपयोगाच्या आधारे तयार केले जातात.

KVT:- या प्रकारचे मोती ऑयस्टरचे ऑपरेशन करून त्याच्या आत परदेशी शरीर टाकून तयार केले जातात. यामध्ये कोणत्याही आकाराचे मोती तयार करता येतात. असे मोती बाजारात अनेक प्रकारच्या वस्तूंमध्ये आढळतात, ज्यांची किंमत हजारोंच्या घरात आहे.

गोनट मोती:- हा मोती नैसर्गिकरित्या तयार केला जातो, ज्याचा आकार देखील नैसर्गिक गोलाकार असतो. या प्रकारच्या मोत्यांची किंमत आकार आणि चमक यानुसार 1 हजार ते 50 हजार रुपयांपर्यंत असते.

मेंटलत्सु :- या प्रकारचा मोती खाण्यासाठी वापरतात. शिंपल्याच्या आत शिंपल्याचा तुकडा टाकून या प्रकारचा मोती तयार केला जातो. अशा मोत्यांना बाजारात जास्त मागणी आहे. ज्याचा उपयोग च्यवनप्राश आणि टॉनिक बनवण्यासाठी होतो.

मोती शेती योग्य वेळ

हिवाळा हा मोत्यांच्या उत्पादनासाठी सर्वात योग्य मानला जातो. ऑक्टोबर आणि डिसेंबर हे महिने मोती लागवडीसाठी सर्वात योग्य मानले जातात. हे ऑयस्टरमध्ये मणी घालून शस्त्रक्रियेने तयार केले जाते. नैसर्गिक चारा आणि प्रतिजैविकांवर काही काळ ठेवून ते तलावात टाकतात. यानंतर त्यांना योग्य प्रमाणात पोषक द्रव्ये दिली जातात.

ऑयस्टर ऑपरेशन

मोती मिळविण्यासाठी ऑयस्टर ऑपरेशन केले जाते. ऑयस्टरच्या आतील भागात 4 ते 6 मिमी आकाराची वाळू किंवा बीड शस्त्रक्रियेने टाकले जाते. ऑपरेशन दरम्यान ऑयस्टरचे तोंड जास्त उघडू नका, कारण ऑयस्टर मरण्याचा धोका असतो. ज्याचा परिणाम उत्पन्नावर होतो.

मोती कसे तयार करावे (मोती तयारी)

मोती तयार करण्यासाठी 3 वर्षे जुन्या ऑयस्टरची आवश्यकता असते. यानंतर तयार होण्यासाठी 8 ते 14 महिने लागतात. या दरम्यान, मोती तयार करण्यासाठी ऑयस्टरमध्ये ऑपरेशन केले जाते. यासाठी, शस्त्रक्रिया वापरली जाते आणि त्यात परदेशी शरीर किंवा वाळूचा कण घातला जातो. अनेक रंगात दिसणारा गोगलगाय नावाचा प्राणी हा मोती तयार करतो.

जेव्हा शिंपल्यातील वाळूचा कण गोगलगायीला टोचतो तेव्हा गोगलगाय एक प्रकारचा द्रव स्निग्ध पदार्थ सोडतो. हा द्रव थराच्या स्वरूपात कणावर जमा होत राहतो आणि एक मोती तयार होतो, तयार झालेला मोती चांदीचा असतो. यानंतर शिंपल्यातील मोती बाहेर काढा आणि बाजारात विकायला पाठवा.

मोत्यांची किंमत किती आहे (PearlPrice)

पंचवीस हजार खर्च येतो पाचशे ऑस्टर ची लागवड करण्यासाठी. ज्यामध्ये प्रत्येक ऑयस्टरमधून एक मोती मिळतो, म्हणजेच 500 ऑयस्टरमधून 500 मोती मिळतात. यादरम्यान, ऑपरेशन दरम्यान 50 ऑयस्टर मरण पावले, तरीही 450 ऑयस्टर जिवंत आहेत, 450 मोती देतात. या मोत्यांची बाजारभाव 250 रुपये प्रति मोती असून, त्यामुळे शेतकरी बांधवांना 500 शिंपल्यांपासून सुमारे 1.25 लाखांपर्यंतचा नफा मिळू शकतो.

Leave a Comment