नवीन शैक्षणिक धोरण जाहीर ! 10 वि बोर्ड रद्द ! वाचा नवीन धोरण .

Spread the love

शासनाने शिक्षण विषयक नवीन धोरण जाहीर करण्याची घोषणा केली आहे.10 वी ची परीक्षा बोर्ड मध्ये न ठेवता त्यामध्ये बदल करण्यात येत आहे. या विषयी माहिती पुढीलप्रमाणे जाणून घेऊया.
आता नवीन शैक्षणिक धोरण जाहीर झाले असून 2022-23 या शैक्षणिक वर्षा पासून लागु होत असल्याने यानंतर 10 वी च्या बोर्डाच्या परिक्षेत बदल करण्यात येत आहे. तर 12 वी ची परीक्षा ही बोर्ड मध्ये राहणार आहे.

तर 10 व्या वर्गात शिक्षण घेत असणार्‍या विद्यार्थ्यांची परीक्षा बोर्ड मध्ये होणार नाही. तसेच पदवी 4 वर्षांनंतर केल्यामुळे माध्यमिकचा शेवटचा वर्ग 11 वी राहणार आहे. त्यामुळे या स्तरावर क्षमता परीक्षा होणार नाही.10 वी च्या वर्गाची बोर्डची परीक्षा रद्द करून 11 वी ची बोर्डची परीक्षा करण्याची घोषणा सुरुवातीच्या अध्यादेशात होती. परंतू त्या मध्ये नवीन बदल करून 12 वी ची परीक्षा बोर्ड मध्ये होणार आहे.

2022-23 या शैक्षणिक वर्षात लागु होणार्‍या नवीन शैक्षणिक धोरणामध्ये पहिला टप्प्यात 1ली ते 5 वी चा पूर्व प्राथमिकचा टप्प्या असेल. त्यामध्ये एक वर्ष वाढवण्यात आले आहे. त्यानंतरचा टप्प्या हा प्राथमिक विभागांचा असणारा आहे. यामध्ये 6वी ते 8वी या 3 वर्गापर्यंत समावेश होणार आहे. अगोदर त्यामध्ये 5वी ते 7वी असा टप्प्या होता.

त्यामध्ये माध्यमिक कडून 8 वी वर्ग काढून ती प्राथमिकला 10 वी ऐवजी आता 12वी बोर्ड असणार आहे.माध्यमिकचा टप्प्या 9 ते 11 राहणार आहे.नवीन शैक्षणिक धोरणामध्ये शालेय आणि उच्च शिक्षणात मोठ्या प्रमाणात बदल करण्यात आला आहे. 21व्या शतकातील हे पहिले पाउल आहे.1986ला राबविलेले शैक्षणिक धोरण 34 वर्ष कार्यरत होते.

त्यामध्ये आता पुढील शैक्षणिक वर्षापासुन बदल करण्यात येत आहे.या धोरणामध्ये सर्वांना संधी,दर्जात्मक शिक्षण आणि विद्यार्थ्यांच्या पसंतीनुसार शिक्षण असे 3 स्तंभ यामध्ये अधोरेखित करण्यात आले आहे. 2030 च्या शाश्वत विकास कार्यक्रमाशी यांचा संवाद होणार आहे.

Leave a Comment